วันที่ (19 กรกฎาคม 2560) เวลา 13.30 น. ที่ห้องเจริญจิตต์ ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ อำเภอเมือง จังหวัดยะลา นายศุภณัฐ สิรันทวิเนติ เลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ พร้อมด้วยนางนงลักษณ์ ลักษณะโภคิน กรรมการผู้จัดการบริษัท ซิงเกอร์ประเทศไทย จำกัด และดร.อรสุดา เจริญรัถ รองผู้อำนวยการโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ ร่วมแถลงโครงการสัมมาชีพศิษย์พระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ การบริการล้างเครื่องปรับอากาศ ซึ่งโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ ร่วมกับศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ และบริษัท ซิงเกอร์ประเทศไทย จำกัด
จัดโครงการขึ้นเพื่อคัดเลือกศิษย์เก่าโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ เป็นช่างของศูนย์บริการพระดาบสเพื่อรับบริการล้าง และซ่อมบำรุงเครื่องปรับอากาศ ในราคาย่อมเยาโดยใช้ระบบการบริการตามมาตรฐานบริษัทซิงเกอร์ ประเทศไทย จำกัด ทั้งนี้เพื่อก่อให้เกิดสัมมาชีพรวมทั้งให้ศิษย์เก่ามีโอกาสในการทำงานและสร้างรายได้ เป็นการบริการชุมชน หน่วยราชการ และเป็นการจัดหารายได้สนับสนุนการดำเนินงานโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ อีกด้วย
ดร.อรสุดา เจริญรัถ รองผู้อำนวยการโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ กล่าวว่า โรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ ได้รับนโยบายจากมูลนิธิพระดาบส ให้จัดตั้งศูนย์บริการพระดาบส เพื่อเป็นการฝึกฝนประสบการณ์ของครูและศิษย์พระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ ในการซ่อมบำรุงรถจักรยานยนต์และเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ รวมทั้งเป็นการจัดหารายได้ในการสนับสนุนโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้อีกทางหนึ่ง ซึ่งได้รับความร่วมมือจากบริษัท เอ.พี.ฮอนด้า ประเทศไทย จำกัด ในการบริการซ่อมบำรุงรักษารถจักรยานยนต์
ตั้งแต่เมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม 2559 จนถึงปัจจุบัน และต่อมาบริษัท ซิงเกอร์ ประเทศไทย จำกัดได้ให้ความร่วมมือในการจัดตั้ง ศูนย์บริการซ่อมบำรุงเครื่องปรับอากาศและเครื่องใช้ไฟฟ้า ซึ่งมีนโยบายให้ศิษย์เก่าโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่ยังไม่มีงานเป็นช่างในศูนย์บริการ ให้ได้ส่วนแบ่งรายได้เป็นค่าตอบแทน และยังเป็นการจัดหารายได้สนับสนุนโรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ และเป็นสวัสดิการแก่ครูและนักเรียน รวมทั้งเป็นการเรียนรู้เรื่องระบบสหกรณ์อีกด้วย
ดร.อรสุดา เจริญรัถ กล่าวอีกว่า ศูนย์บริการพระดาบส ตั้งอยู่ ณ โรงเรียนพระดาบสจังหวัดชายแดนภาคใต้ ถนนเวฬุวัน อำเภอเมือง จังหวัดยะลา ให้บริการด้วยคุณภาพมาตรฐาน ราคาย่อมเยา ตั้งแต่วันจันทร์ – เสาร์ เวลา 09.00 – 16.00 น. ซึ่งศูนย์บริการพระดาบสยังรับบริการ ซ่อมบำรุงรถจักรยานยนต์ Car Care และในเดือน ตุลาคม 2560 จะเปิดรับบริการซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเพิ่มเติมอีกด้วย โดยช่างมืออาชีพของบริษัทซิงเกอร์ฯ จะร่วมในการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยการซ่อมหม้อหุงข้าว ตู้เย็น ทำให้ศิษย์พระดาบสสามารถให้บริการผู้สนใจเข้ารับบริการ สามารถสอบถามข้อมูลได้ที่โทรศัพท์ call center 073-257949 ต่อ 111ฃ
ขอบคุณมูกะตา หะไร ยะลา
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น