สตูล
ทหารตำรวจตรวจยึดน้ำมันในโกดังกลางสวนผลไม้ใกล้ชายแดน(ชมคลิป)
เมื่อวันที่9สิงหาคม2560ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พล.ต.ต.ทัตธงสักก์
ภู่พันธัชสีห์ ผบก.ภ.จว.สตูล พ.อ. ชนาธิป
ทองเชี่ยว ผบ.ร.5พัน2 พ.อ.วรเดช เดชรักษา ผบ.ฉก.ร.5 ร.อ.เอกชัย นาคชุ่ม ผบ.ชป.รส.ร.5พัน2 บก.ควบคุมพลร.5 ร.ต.ประยูร เพ็ชรหิน ผบ.มว.ปล.ที่ 3 ร้อย.ร.5021 (ฉก.ร.5) พร้อมด้วยชุดชป.รส.ร.5 พัน2 ร่วมกับมว.ปล.ที่3 ร้อยร.5021 ด่านศุลกากรวังประจัน และเจ้าหน้าที่ตำรวจสภ.ควนโดน เข้าตรวจค้นโกดังไม่มีเลขที่ 2 แห่งซึ่งตั้งอยู่ในสวนผลไม้พื้นที่ม.4 ต.วังประจัน อ.ควนโดน จ.สตูล
ซึ่งเป็นหมู่บ้านแนวชายแดนไทยมาเลเซีย
โดยบริเวณโกดังแรกอยู่ในสวนผลไม้ พบรถยนต์กระบะดัดแปลง 4 คัน น้ำมันบรรจุถังขนาด1พันลิตร จำนวน 2 ถัง ถังขนาด200 ลิตร 13 ถัง แกลอนขนาด 40 ลิตร จำนวน 5 ถัง ภายในโกดังมีเครื่องสูบน้ำมันที่เตรียมพร้อมสำหรับไว้ถ่ายน้ำมันเข้า-ออกและมีน้ำมันอยู่ในถังดัดแปลงที่บรรจุภายในรถกระบะอีก
2 ถัง รวมน้ำมันเบนเซินทั้งหมดจำนวน 5,200 ลิตร
นอกจากนี้เจ้าหน้าที่ได้ตรวจยึดโกดังอีกแห่งหนึ่ง ซึ่งอยู่ห่างกันประมาณ 100
เมตร พบภายในโกดังซึ่งเป็นน้ำมันดีเซล มีถังขนาด 200
ลิตรเต็มโกดัง
ซึ่งมีร่องรอยการถ่ายน้ำมันออกไปก่อนที่เจ้าหน้าที่ชุดจับกุมจะเข้าไปถึง เหลือน้ำมันในถังเพียง 1600 ลิตร ตรวจยึดรถยนต์เก๋งดัดแปลงอีก 2 คัน รวมน้ำมันที่ยึดได้ทั้งหมด 6,800 ลิตร
โดยพล.ต.ต.ทัตธงศักดิ์
ภู่พันธัชสีห์ ผบก.ภจว.สตูล
กล่าวว่าน้ำมันดังกล่าวเป็นน้ำมันที่มีการลักลอบนำเข้าในลักษณะกองทัพมดซึ่งขนมาที่ละน้อยและนำมารวบรวมไว้ซึ่งขณะนี้ยังไม่ทราบผู้ต้องหา
แต่จะสืบค้นจากรถที่ยึดมาได้ทั้งหมดคาดว่าจะรู้ตัวในไม่ช้านี้
ส่วนน้ำมันที่ยึดได้นั้นคาดว่าในระยะนี้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ
ทหารมีการตั้งด่านตรวจเข้ม
จึงไม่สามารถนำออกนอกพื้นที่ได้จึงยึดของกลางทั้งหมดไว้นำส่งสภ.ควนโดน
ดำเนินคดีตามกฏหมายต่อไป มูลค่าของกลางทั้งหมดประมาณ 2 ล้านบาท
ขอบคุณนิตยา แสงมณี // สตูล
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น