นราธิวาส เทศบาลตำบลรือเสาะเตรียมผลิตดอกไม้จันทน์
พร้อมเชิญชวนประชาชนปลูกดอกดาวเรืองใช้ประดับในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพในหลวงร.๙
ประพันธ์ ฤทธิวงศ์/ภาพข่าว
นายวิเชษฐ์
ไทยทองนุ่ม นายกเทศมนตรีตำบลรือเสาะ เปิดเผยว่าเทศบาลตำบลรือเสาะ ได้ตระหนักถึงความสำคัญในการส่งเสริมให้ประชาชนทำความดีถวายเป็นพระราชกุศล
เน้นในการมีส่วนร่วมแดงความจงรักภักดีและแสดงไว้อาลัย จึงจัดกิจกรรม “โครงการจิตอาสาประดิษฐ์ดอกไม้จันทน์พระราชทาน”เพื่อทูลเกล้าทูลกระหม่อมถวายในพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifNE-7SZMKbdAWQt5-PTXOaN52SnMijExXSNr5VFoh2UFpebeHAp35wvvMLLge2KogW0vbUrITAwYbdBKDStCPGXk3zU9Jo0HUPHMnPzZfFQ8PjZkwWgx0Ottj7U0Vjcyq_tQtjAuGo5w/s400/pro_resize.png)
ดังนั้นขอให้ประชาชนร่วมกันปลูกดาวเรือง
บริเวณหน้าอาคารบ้านเรือนหรือสถานประกอบการ ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เพื่อให้ดอกเหลืองสะพรั่งทั่วเทศบาลตำบลรือเสาะ
ในช่วงงานพระราชพิธีสำคัญ และประชาชนสามารถนำดอกดาวเรือร่วมสนับสนุนสำหรับใช้ประดับตกแต่งสถานที่ในช่วงงานพระราชพิ
และจังหวัดนราธิวาสได้กำหนดการจัดทำดอกไม้จันทน์
จานวน ๑๙๙,๙๙๙ ดอก จัดทำ ๙ รูปแบบ โดยให้เริ่มดาเนินการจัดทาพร้อมกันทั้งจังหวัดนราธิวาสในวันที่
9 มิถุนายน 2560 เวลา 09.09 น.
สำหรับอำเภอรือเสาะมีเป้าหมายในการจัดทาดอกไม้จันทน์ จำนวน 5,999 ดอก จัดทำจำนวน 4 ประเภท คือ ดอกดารารัตน์ ดอกพุฒตาล ดอกชบาทิพย์ และดอกบานบุรี
โดยกำหนดจัดทำระหว่างวันที่
9-15 มิถุนายน 2560 ณ วัดราษฎ์รสโมสร อำเภอรือเสาะตั้งแต่เวลา
09.00-12.00 น. โดยมีผู้เข้าร่วมฝึกอบรมและประดิษฐ์ดอกไม้จันทน์ประกอบด้วยข้าราชการจากส่วนราชการต่าง
ๆ ข้าราชการครู นักเรียน ข้าราชการตำรวจ ทหารพราน และประชาชนชาวอำเภอรือเสาะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWhW5RWyH7ic4MBD3PECK_DK6y838N-5Wecc9huzbREN7PnDFm7rXIJM7OL6qZVBYOteJCrn-7xnsTSlc8SuTyJkDxlFRuGythiEVlyNQ5y9SYKd3j_aQq159ElMYKA6FYQyhS1kJpmtA/s400/Y29udGVudHMlMkZmaWxlcyUyRkFtYXJjaCUyRiVFMCVCOSU4MCVFMCVCOCVBMSVFMCVCOCVBOSVFMCVCOCVCMiVFMCVCOCVBMiVFMCVCOCU5OTYwJTJGNThlODU2ODUwZmY0YS5wbmc%253D.png)
นายวิเชษฐ์ ไทยทองนุ่ม กล่าวอีกว่าทางเทศบาลตำบลรือเสาะได้สนับสนุนงบประมาณในการจัดฝึกอบรมเป็นค่าวัสดุในการประดิษฐ์ดอกไม้จันทน์
ค่าตอบแทนวิทยากร และค่าอาหารว่างสาหรับผู้เข้ารับการฝึกอบรมด้วย อีกทั้งเพื่อเพิ่มพูนความรู้ ทักษะ สร้างความชำนาญและประสบการณ์การต่อยอดด้านอาชีพให้กับประชาชนในชุมชนตามแนวเศรษฐกิจพอเพียงต่อไป
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น