สตูล แถลงข่าวสร้างเฟสชื่อบ้านเลขที่ 5หลอกคนในพื้นที่สตูล ถึง 45 ราย สูญเสียเงินกว่าหลายล้านบาท(ชมคลิป)
เมื่อเวลา 11.30 น. วันที่11กันยายน 2560ผู้สื่อข่าวรายงานว่าพล.ต.ต.ทัตธงสักก์ ภู่พันธัชสีห์ ผบก.ภ.จว.สตูล แถลงข่าวเมื่อประมาณเดือ ก.ค. 59 ที่ผ่านมา น.ส.ณิชภัทร ภัทรธาดา ได้สร้างหน้าเพจโปรแกรม เฟซบุ๊คชื่อบ้านเลขที่ 5เเละได้ชักชวนกลุ่มเพื่อ ผู้เสียหายรวม 45 คนซึ่งเป็นเพื่อนกันมาก่อนเข้าร่วมเป็นสมาชิกในเพจของบ้านเลขที่ 5 ดังกล่าวและได้เสนอให้ลงทุน
พล.ต.ต.ทัตธงสักก์ ภู่พันธัชสีห์ ผบก.ภ.จว.สตูล กล่าวว่า ในช่วงเดือนกรกฎาคม 2559 ได้มี น.ส. ณิชภัทร ภัทรธาดา สร้างหน้าเพจโปรแกรม เฟซบุ๊ค ชื่อบ้านเลขที่ 5เเละได้ชักชวนผู้เสียหายกับพวกรวม 45 คน ซึ่งเป็นเพื่อนกันมาก่อนเข้าร่วมเป็นสมาชิกในเพจของบ้านเลขที่ 5 ดังกล่าว และได้เสนอให้ลงทุนกับนางสาวณิชาภัทร
โดย แจ้งเงื่อนไข ว่าจะนำเงินที่ผู้เสียหายรวมลงทุนมานั้นไปลงทุนเกี่ยวกับ อสังหาริมทรัพย์ธนาคารและกองทุนอื่นซึ่งเมื่อได้ร่วมลงทุนมาแล้วนั้นจะมีเงินปันผลของเงินลงทุนคืนให้กับสมาชิกราย นั้นๆ ผู้เสียหายจึงได้ลงชื่อร่วมลงทุนกับนางสาวณิชภัทรผ่านทางเฟซบุ๊ค บ้านเลขที่ 5 ดังกล่าวโดยวิธีการโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารของ นางสาว ณิชภัทร ถึงเมื่อได้รับสารทุนคือนางสาวณิชภัทรก็จะได้ โอนเงินคืนให้ในบัญชีรายการผู้เสียหายข้างต้น
ต่อมาประมาณเดือนเมษายน 2560 ผู้เสียหายทั้งหมดได้ขอถอนเงินลงทุนพร้อมเงินปันผลคืนจาก นางสาว ณิชภัทร แต่ นางสาว ณิชภัทร ไม่สามารถคืนเงินให้กับผู้เสียหายได้ทั้งทราบภายหลังว่า นางสาว ณิชภัทร ไม่ได้นำเงินลงทุนของผู้เสียหายข้างต้นไปลงทุนเกี่ยวกับ อสังหาริมทรัพย์ ธนาคาร และกองทุนอื่นตามวัตถุประสงค์ที่แจ้งให้ผู้เสียหายทราบในครั้งแรก แต่กลับนำเงินลงทุนของผู้เสียหายไปเปิดให้บุคคลอื่นกู้ยืมเงินซึ่งต่อมาผู้เสียหายทั้งหมดก็ไม่สามารถติดต่อกับ นางสาว ณิชภัทร ได้อีกจึงเชื่อใจว่า นางสาว ณิชภัทร มีเจตนาทุจริตปิดข้อเท็จจริงอันควรแจ้งให้ทราบได้ ซึ่งทรัพย์สินของผู้เสียหายแล้วได้ หลบหนีไปเป็นเหตุให้ผู้เสียหายได้รับความเสียหายจึงเข้าแจ้งความร้องทุกข์คดีต่อพนักงานสืบสวนเพื่อให้ดำเนินคดีกับนางสาว ณิชภัทรฯตามกฎหมาย
การดำเนินการทางคดีและการจับกุมตัวผู้ต้องหา พนักงานสืบสวนได้สอบสวนปากคำผู้เสียหายทั้งหมดรวมจำนวน 45 รายไว้แล้ว รวบรวมพยานหลักฐานที่เกี่ยวข้องทั้งหมดซึ่งศาลจังหวัดสตูลเพื่อขอออกหมายจับผู้ต้องหาซึ่งศาลอนุญาตให้ตามหมายเลขที่ 99 / 2560 ลงวันที่ 22 กรกฎาคม2560
ได้ประกาศสืบจับแล้วต่อมาเจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.สส.ภ.จว นครพนม บก.สปพ. บช.น.และ สภ.เมืองสตูล ได้ร่วมกันจับกุมตัวผู้ต้องหาได้ตามหมายจับเมื่อวันที่ 8 กันยายน 2560 เวลาประมาณ 16.30ที่ ภายในห้องพักหมายเลข 10 หอพักภู-ภีม ต. หนองแสง อำเภอเมือง จังหวัดนครพนม นำส่งพนักงานสอบสวน สภ. เมืองสตูลเพื่อดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
ขอบคุณนิตยา แสงมณี // สตูล
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น