ผู้ว่าฯ สตูล นำข้าราชการและพสกนิกรทุกหมู่เหล่า ร่วมทำบุญมหามงคล 3 ศาสนา และลงนามถวายพระพร เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 28 กรกฎาคม 2560(ชมคลิป)
เมื่อวันที่28ก.ค.2560ผู้สื่อข่าวรายงานว่านายภัทรพนธ์ รัตนพิเชฏฐชัย ผู้ว่าราชการจังหวัดสตูล เป็นประธานในพิธีลงนามถวายพระพร และพิธีทางศาสนามหามงคล 3 ศาสนา เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 28 กรกฎาคม 2560 ณ อาคารเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา ศาลากลางจังหวัดสตูล มีข้าราชการ พ่อค้า ประชาชน ทุกหมู่เหล่า ร่วมแสดงความจงรักภักดีในพระมหากรุณาธิคุณกันอย่างพร้อมเพรียง
โดยผู้ว่าราชการจังหวัดสตูลร่วมลงนามถวายพระพร จากนั้นเปิดกรวยดอกไม้ธูปเทียนแพ ถวายสักการะเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 และกล่าวราชสดุดีเฉลิมพระเกียรติ ต่อมาได้จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย ประกอบพิธีทางศาสนามหามงคล เพื่อถวายพระพรชัยมลคลและถวายพระราชกุศล ประกอบด้วย พิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระราชกุศลของศาสนาพุทธ พิธีอธิษฐานภาวนาขอพรของศาสนาคริสต์ ส่วนศาสนาอิสลามได้ประกอบพิธีดุอาร์ขอพร ซึ่งจัดขึ้นที่สำนักงานคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดสตูล
นอกจากนี้บริเวณห้องโถง ชั้น 1 ศาลากลางจังหวัดสตูล (หลังใหม่) ทางจังหวัดยังได้จัดนิทรรศการพระราชประวัติและพระราชกรณียกิจต่างๆ ของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อให้นักเรียน นักศึกษา และประชาชนได้ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม หลายหน่วยงานในจังหวัดสตูลยังจัดกิจกรรมสาธารณประโยชน์ต่างๆ เช่น สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสตูล และวิทยาลัยเทคนิคสตูล ร่วมกันทำโครงการ Big Cleaning Day
เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 28 กรกฎาคม 2560 ณ วัดชนาธิปเฉลิม (พระอารามหลวง) กิจกรรมปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลฯ ณ จุดชมวิวบ้านท่าอ้อย หมู่ที่ 1 ตำบลทุ่งหว้า อำเภอทุ่งหว้า จังหวัดสตูล โดยใส่เสื้อที่ได้รับพระราชทานเข้าร่วมกิจกรรม เพื่อแสดงถึงความจงรักภักดีและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ หาที่สุดมิได้
ขอบคุณนิตยา แสงมณี // สตูล
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น