ทำไมมหาดไทยเงียบ ปัญหานมโรงเรียน ปล่อย “ธรรมนัส”เต้นฝ่ายเดียว
“ขณะนี้ทราบข้อมูลว่า มีบริษัทใหญ่บางแห่งกีดกันไม่ให้มีการส่งนมโรงเรียน หลังการปรับหลักเกณฑ์ใหม่ ซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างตรวจสอบ หากพบเป็นผู้ประกอบการรายใดกระทำผิด จะตัดสิทธิ์โควตานมโรงเรียนทันที พร้อมดำเนินคดีตามกฎหมายกีดกันทางการค้า ส่วนการแก้ปัญหาจัดส่งนมระยะเร่งด่วน สั่งการให้ อ.ส.ค. ส่งนมไปยังพื้นที่ที่เกิดปัญหา ย้ำว่าวันนี้หรือภายในสัปดาห์นี้ ปัญหาต้องหมด“
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4vPrVXrW1G6Z58T5B6sC7zPR2tlUc1GcEVZ0t0s1XJC7982tgLuIJ2Fb9ui-o8PkJEIHe-_-PB4B7e4llDRlRbTmjsofhlFc7NCPaK5GuKu7E9pcC7v8E6hpCMLDACHw1zYa9uChlqzC7gqxW461f3BvZ5-c2s9ZqRdyRJ7N0rliznjO5g7YMzF85HAg/w640-h426/S__73621726_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwSueHFtAZaeFuNCnpc31mCOjPRLVm033-wEKMu7ziSAA1e1e5msh-kHmVnumosKXOt9cQpoLO07AcCkJdUEferLW7oXia55q_lu-LVai9_R8mRxm6rlhdybsuV6YG3G8-a53DQfcoPgFMCTJHMk3hh_07Y6oRwpz6-YTeo7a2N6-unoG4UV_CHkk2-DM/w640-h428/S__73621727_0.jpg)
อคส.แค่เป็นฝ่ายเลขานุการของคณะกรรมการจัดสรรพื้นที่ และการแบ่งโซนจำหน่าย และที่ผ่านมา อคส.ก็ถูกกีดกันไม่ให้รับรู้ข้อมูลบางอย่าง เช่น ปริมาณนมดิบที่แต่ละสหกรณ์ผลิตได้ และทำสัญญาขายให้กับโรงนมที่ไหน เพื่อใช้เป็นข้อมูลในการจัดสรรการผลิตและพื้นที่จำหน่าย อคส.มารู้ข้อมูล 3 วันสุดท้ายก่อนการประชุม และ 6 วันก่อนเปิดเทอม
ใครผิดใครพลาดไปว่ากันให้ชัด ทำไมการประชุมเพื่อแบ่งโควต้าจึงมีขึ้นเมื่อวันที่ 13 พ.ค.ก่อนเปิดเทอมเพียงสามวัน ขั้นตอนการปฏิบัติมีปัญหาอะไรตรงไหน
อีกประการหนึ่งนมโรงเรียน จัดซื้อผ่านองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในแต่ละพื้นที่ โรงเรียนมีหน้าที่แค่รับไปแจก
อำนาจการจัดซื้ออยู่ที่ท้องถิ่น เมืีิอมีการเปลี่ยนแปลงพื้นที่การจำหน่ายตามปริมาณน้ำนมดิม บางพื้นที่จึงต้องมีการเปลี่ยนแปลงผู้จำหน่าย
วัวเคยค้าม้าเคยขึ่“ เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงผู้จำหน่าย ผู้บริหารท้องถิ่นบางแห่งจึงยังไม่เซ็นสัญญาซื้อนม เด็กจึงอดกินนม ต้องมีมาเจรจาผลประโยชน์กันใหม่”
ประเด็นนี้ ทางกระทรวงเกษตรฯจะไปบี้ อสค.อย่างเดียวไม่ได้ มหาดไทยต้องเข้ามาเกี่ยวข้อง
“มหาดไทยกำกับดูแลท้องถิ่น ต้องถามไปยังท้องถิ่นว่ามีปัญหาอะไร ทำไมไม่เซ็นสัญญาจัดซื้ิอนมโรงเรียนกับโรงเรียน จนก่อปัญหาเด็กไม่ได้กินนม” แหล่งข่าวกล่าว
ต้องยอมรับความจริงว่าวงการค้านมโรงเรียนคือแหล่งผลประโยชน์ใหญ่ของผู้ประกอบการรายใหญ่ ไปกดรายเล็ก ทำนอง “ปลาใหญ่กินปลาน้อย และมีผู้ประกอบการโรงนมรายใหญ่เป็นคนกำหนดเกม กดดัน
“งานนี้จะโทษกระทรวงเกษตร กรมปศุสัตว์ และ อสค.อย่างเดียวไม่ได้ มหาดไทยต้องร่วมรับผิดชอบด้วย ก.เกษตรฯก็อย่ามัวแต่ขูด จัดการให้จริงจังครับ”
หลังจากรัฐมนตรีเกษตรสั่งการว่านมโรงเรียนต้องจัดการให้เรียบร้อยในสัปดาห์หน้า กรมปศุสัตว์ก็เร่งโทรเช็คไปยังโรงนมอย่างกระตือร้น แต่โดนตอกกลับหน้าแตก
“ผมพร้อมส่งนมให้โรงเรียนทุกแห่งในพื้นที่รับผิดชอบ แต่ในเมื่อผู้บริหารท้องถิ่นไม่ยอมเซ็นสัญญา จะจัดส่งได้อย่างไร จะเก็บเงินจากใคร” แหล่งข่าวผู้ประกอบการ กล่าว
เอาว่า ปัญหานมโรงเรียนอาทิตย์หน้าไม่จบหรอก จนกว่าผลประโยชน์จะลงตัว
#นายหัวไทร
#ทำเฒ่าเรื่องเพื่อน
#นมโรงเรียน
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น